กระดานปัญญาชน > เรื่องทั่วไป

ด้วยความคิดถึง แม่สุรีย์ ไวยกุฬา

<< < (3/7) > >>

suree:
ดึใจที่แชมป์ไปร่วมงานเป็นตัวแทนศิษย์เก่า :) ตั้งใจจะส่งข่าวให้ศิษย์เก่าตั้งแต่รุ่นปี๑๗เป็นต้นมา(รุ่นแรกที่สอน)ทราบ มัวแต่ยุ่งเรื่องทางวัดเสียจนเลยเวลา :(
วันที่๓๐ไปจ.กำแพงเพชร ไก่มารับไปนอนที่บ้าน :) วันที่๑ธ.ค.กลางวันทำธุระเสร็จก็รีบกลับสัตหีบเพื่อเตรียมไปวัด เดินทางเหนื่อยมาก :( มีของฝากแชมป์
กับพรนิดหน่อยไปรับที่ไก่นะจ๊ะ
เช้าวันที่๔ธ.ค.-เช้าที่๙ธ.ค. ไปปฏิบัติธรรมที่สำนักสงฆ์พลูตาหลวงเนื่องใน"วันพ่อ"ค่ะ :) :) :)

kruchamp:
ต้องกราบอนุโมทนาบุญกับแม่ทุกๆครั้งนะครับ (ขอเกาะใบบุญ กิ่งบุญ ต้นบุญ รากบุญ เหมือนเดิมครับ)  :D ;D

ดีใจครับ ที่คณาจารย์หลายท่านยังแข็งแรง และจำลูกศิษย์ตัวน้อยๆคนนี้ได้ครับ ::) ::)

suree:
สวัสดีปีใหม่๒๕๕๗
ได้ไปปฏิบัติธรรมที่วัดชากหมาก อ.บ้านฉาง จ.ระยองตั้งแต่ปลายปี๒๕๕๖(๒๘ธ.ค.) กลับมาวันที่๒ม.ค.๒๕๕๗
ที่วัดชากหมากหนาวมากๆ เตรียมตัวไปอย่างดีแล้วคืนแรกเอาไม่อยู่ หลายคนทนนอนไม่ไหวลุกขึ้นมานั่งคุยกัน
ตั้งแต่ตี๒ครึ่ง ทำให้คนอื่นๆพลอยต้องลุกขึ้นด้วย วันนั้นปฏิบัติธรรมอย่างงงงๆ ง่วงๆ คืนต่อไปแต่ละคนก็แก้ปัญหา
จากความหนาวได้ดีขึ้น วันที่๓๑ ทำวัตรเย็นตั้งแต่ ๕โมง สวดมนต์ นั่งสมาธิไปเกือบ๒ทุ่ม จึงลงจากศาลาเข้าสู่ปะรำพิธีหน้าพระพุทธนวฤทธิ์(ทำจากหินหยกแม่น้ำโขง หน้าตัก๙๘นิ้ว งามมาก) ประชาชนมาร่วมสวดมนต์เต็มพื้นที่๒ทุ่มเริ่มสวดมนต์ข้ามปี พระอาจารย์สวดอัญเชิญเทวดา สวดบทสรรเสริญพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ
สักพักเริ่มสวดบทวิปัสสิส ต่อด้วยนะโม เม เป็นการปัดเป่า???ัยร้ายทั้งหลาย แก้ปีชง และกล่าวถึงพระพุทธเจ้า
แต่ละพระองค์จนถึงองค์ปัจจุบันเป็นสิริมงคล สวด๒บทนี้ต่อเนื่องไปจนใกล้๖ทุ่มจึงกลับมาสวดบทพระพุทธคุณ ธรรมคุณสังฆคุณ นับถอยหลังขึ้นศักราชใหม่ พระสวดชัยมงคล ประพรมน้ำพระพุทธมนต์ที่พระ???ิกษุ อุบาสก อุบาสิกาและประชาชนสวดร่วมกัน ๔ชั่วโมง
ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ และอำนาจแห่งบุญกุศลที่ได้ปฏิบัติธรรมเจริญจิต???าวนาอำนวยพร
ให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจ เจริญรุ่งเรืองก้าวหน้าทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

kruchamp:
กราบขอบพระคุณแม่ครับ ขอแม่สุข???าพแข็งแรง ตลอดไปนะครับ :D :D

suree:
ขอบคุณค่ะ :) วันที่๑๕ม.ค.นี้จะไปปฏิบัติธรรมที่วัดชากหมาก จ.ระยอง ลาศีลเช้าวันที่๒๐ ตอนนี้ก็เตรียมตัว
เตรียมของพร้อมแล้ว ยังหวั่นใจเรื่องของอากาศที่สัตหีบอุ่นขึ้นจนบางวันตอนหัวค่ำต้องเปิดพัดลม แต่เช้ามืด
ก็ยังเย็น ที่วัดจะเป็นอย่างไรบ้างไม่รู้ต้องเตรียมเอาผ้านวมไปด้วยถ้าไม่ใช้ก็ทิ้งไว้ในรถ กลับมาจะเอาบุญมาฝาก
ทุกคนค่ะ :) :) :)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version